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Ikisiri 

Makala haya  yanashughulikia changamoto zinazowakabili wazamilifu yaani, wasomi wa 

shahada ya uzamili na wale wa uzamifu katika vyuo vikuu nchini Kenya kama 

ilivyosawiriwa katika Tamthilia ya Ubabe (Gakuo: 2020). Lengo kuu ni kubainisha namna 

mwandishi wa tamthilia hii teule alivyofanikiwa kusawiri uhalisia wa changamoto 

zinazowakumba wasomi hao  katika tamthilia ya   Ubabe.  Makala haya yanachunguza 

mazingira ya masomo katika vyuo vikuu nchini Kenya kama yanavyoakisiwa katika tamthilia 

ya Ubabe na maudhui ya Ubabe yanavyojitokeza miongoni mwa viongozi mbalimbali 

vyuoni, na athari zake kwa wasomi hao wa ngazi za juu.  Tumechochewa na sababu kwamba 

masomo ya shahada za juu (uzamilifu) ni kiungo muhimu cha taaluma kwani, wasomi hao 

ndio wataalam wa kesho. Kwa hiyo, uzamilifu ni mhimili wa uendelevu wa kiakademia na 

kitaaluma kwa jumla. Changamoto zinazowakumba hivyo basi huenda zikawa tisho kubwa 

inayotinga mstakabali wa taaluma anuai zinazoendelezwa katika vyuo vikuu nchini na 

kwingineko duniani. Uchunguzi wetu umeongozwa na nadharia ya uhalisia ambayo kimsingi, 

huthamini kazi ya fasihi kama kioo cha hali halisi ya jamii. Pamoja na kuwa zao la jamii, 

fasihi pia ni kiakisi cha ukweli unaodhihirika katika maisha ya jamii katika ulimwengu halisi. 

Tamthilia hii ni tamthilia ya hivi punde ya Kiswahili inayohalisi mazingira ya usomi ya vyuo 

vikuu na haijfanyiwa uchunguzi wa kina.  Ni matumaini yetu kwamba makala haya yatakuwa 

muhimu kwa watafiti wengine na wadau wa fasihi kama kihamasisho cha kuchunguza kazi za 

fasihi kwa mtazamo wa uhalisia ili kuhakiki dhamira za watunzi kwa manufaa ya hadhira 

kusudiwa na kwa manufaa ya  hadhira pana ya wapokezi wa fasihi ya Kiswahili.  
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Usawiri Wa Changamoto Zinazowakumba Wazamilifu Katika Ubabe 

 

Na  

 

Sarah Jeptanui na Joseph Kariuki Gakuo 

 

 

1.0 Tamthilia ya Ubabe 

Ubabe ni tamthilia ya  hivi punde ya Kiswahili ambayo mtunzi wake ni Gakuo Joseph 

Kariuki.Imetungwa mwaka wa 2020. Mtunzi anaangazia suala la elimu ya kiwango cha juu 

yaani, uzamili na uzamilifu katika vyuo vikuu  nchini Kenya na kwingineko duniani. 

Kutokana na tabaruku yake, mtunzi anadhamiria kazi hii kwa hadhira ya wasomi wake 

wazamili na wazamifu. Anasema: “Kitabu hiki nakitabaruku kwa wanafunzi wangu Wazamili 

na Wazamifu na wengine wote watamanio kubobea katika lugha ya Kiswahili.” Hapa ni 

Dhahiri kwamba mtunzi ni mhadhiri wa chuo kikuu na kwa sababu aisifue mvua imemnyia, 

tunahisi kwamba anaandika kutokana na tajriba yake kwanza kama msomi wa shahada za 

juu, na pili, kama mhadhiri wa chuo kikuu. 

Inadhihirika kwamba msimamo wa mtunzi huyu ni kupinga na kupigana na uhasama 

unaowakumba wasomi hawa wa kiwango cha juu vyuoni. Mawazo yake yanadhihirika 

kupitia kwa wahusika wakuu mbalimbali ambao ni Mahiri na Mwanamkiwa  pamoja na  

wahadhiri wema idarani wakiongozwa na Prof. Mzee. Hadhira yake ya upokezi wa kazi yake 

pia inadhihirika kupitia kwa wahusika wake. Takribani wote ni wanachuo. Mtunzi ametumia 

wahusika  wa aina mbili kuu hususan wanafunzi wazamilifu na wakufunzi wa vyuo vikuu. 

Wazamilifu hao ni pamoja na : Mahiri;  Mwanafunzi mzamifu tena kiranja wa darasa la 

wazamifu na   shahada za juu idarani, Mwanamkiwa; Mwanafunzi mzamili, Athumani, 

Mwanafunzi mzamili,  Maridhia, Mwanafunzi mzamifu, Mwangwi, Mwanafunzi mzamili na 

Makini; Mwanafunzi mzamili. Kuna pia wanafunzi ambao wanatajwa tu katika tamthilia na 

ambao hatuwaoni ila tunawasikia tu. Wote hawa inadaiwa kuwa ni wale wanaopendelewa na 

Mbabe na kundi lake la uongozi.Wahusika hao ni pamoja na Labeka naWaladi. 

Wahusika wahadhiri nao wanaweza kugawika katika mapote mawili yaani wema na 

waovu. Wema ni Pamoja na  Profesa Mzee; Mhadhiri mkuu ambaye ni profesa kamili idarani 

aliyefanya kazi kwa muda mrefu,Mwalimu Mbasi; Mhadhiri ambaye haungi mkono sera za 

mwenyekiti, Daktari Kigogo; Mhadhiri idarani aliye mcheshi na anayependa kazi yake, 

Profesa Wasta; Mhadhiri anayependa kuwashauri wanafunzi katika shahada za juu na Daktari 

Mkombozi;  Mhadhiri idarani. Wote  hawa ni wahusika wema na ambao wanafanya kazi yao 

vyema na kwa roho safi bila ushindani wala kinyongo kwa wanafunzi wazamilifu ambao 

ndio wateja wakuu wa chuo kikuu. 

Wahusika waovu na ambao kwa bahati mbaya ndio wenye kusema idarani (yaani 

walio na madaraka na nyadhifa zauongozi), wanaongozwa na Daktari Mbabe; Mwenyekiti 

wa idara, Daktari Mzushi;  Mhadhiri idarani anayeunga mkono sera za mwenyekiti, Daktari 

Makongoro; Mhadiri na mwenyekiti kamati ya mgao wa kazi idarani, Profesa Makuruhu; 

Mhadhiri mwenyekiti wa kamati ya jarida la idara, Mwalimu Mgobo;  Mhadhiri mwenyekiti 

wa kamati ya maslahi idarani, Mwalimu Mwambi;  Mhadhiri na mwenyekiti wa kamati ya 

safari za nyanjani  na Daktari Mjuba;  Mhadhiri na mwenyekiti wa kamati ya shahada za juu 

idarani. Wote hawa ni wahadhiri wanaoendeleza uhasama na maovu chini ya kiongozi wao 

ambaye ni mwenyekiti wa idara. Uhasama huo ni kama vile kukubaliana na kutekeleza 

kikasuku Mawazo ya bosi wao liwe liwalo, ukandamizaji wa wanafunzi walioko kwenye 

usimamizi wa mrengo wa wapinzani wao pamoja na vitendo vingine vya kiufisadi idarani. Ni 
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kutokana na mielekeo yao dhalimu ambapo safari ya kimasomo ya wazamilifu inakumbwa na 

hali ya ati na kujaa utata na utelezi. Kupitia kwa wahusika hawa\, tunawaona kwa kuwasikia  

wahusika wengine chuoni ambao ni wakuu wa chuo ambao nao tunahisi wamechangia 

kujiwekea vibaraka na vibarakala humo chuoni ili kuendeleza udhalimu kwa manufaa yao ya 

kibinafsi. 

Taswira inayoakisiwa na tamthilia hii ni ya changamoto si haba kwa wasomi hao. 

Kwenye jalada, mtunzi anaeleza ndoto na matamanio ya wasomi hao wa kiwango cha juu. 

Anadai wasomi hao huwa na mkikimkiki na ilihamu ya kufanikiwa kwa kusoma na kusonga 

mbele kitaaluma. Ndoto hizo huzizima na kuzima ghafla kama mshumaa uliotumbukizwa 

majini. Hili hutokana na changamoto nyingi wanazokumbana nazo wasomi hao wazamilifu. 

Mtunzi  kupitia wahusika Mahiri na Mwanamkiwa anatumia taswira ya mashua iliyo kwenye 

bahari inayokumbwa na dhoruba pande zote kiasi cha kutaka kuzama baharini. Japo wasomi 

hao wana bidii ya mchwa wanaojenga kasri kwa mate, na matumaini makubwa sana ya 

kufanikiwa kitaaluma kimstakabali, wanatingwa kulia kushoto na mawimbi na dhoruba za 

mazingira ya chuoni kiasi cha kuhisi kusakama na kutamauka. 

 

1.2. Kuhusu Mtunzi 

 Gakuo Joseph Kariuki ni Mhadhiri Mwandamizi wa Kiswahili katika Chuo Kikuu cha 

Bomet. Amebobea katika uwanja wa fasihi ya Kiswahili na mawasiliano. Amesomea shahada 

ya ualimu (B’ED Arts-1989) na shahada ya Uzamili (M’Phil- 1993) katika Kiswahili katika 

Chuo Kikuu cha Moi. Ana shahada ya Uzamifu katika Kiswahili kutoka Chuo Kikuu cha 

Kenyatta (2014). Isitoshe, amewahi kufunza Kiswahili katika shule za upili nchini Kenya 

kwa takriban miaka ishirini alikohudumu hadi kufikia kuwa Mwalimu mkuu wa Shule ya 

Upili kabla ya kujiunga rasmi na Chuo Kikuu cha Kenyatta mnamo mwaka wa 2010 

alikofundisha kwa miaka kumi kama mhadhiri wa Kiswahili kisha kujiunga na Chuo Kikuu 

cha Bomet. Amewahi pia kuwa mhadhiri wa taaluma ya Kiswahili nchini Uganda katika 

Chuo Kikuu cha Kikristo cha Uganda (UCU) mjini Mbale kwa muda wa zaidi ya miaka 

mitano kuanzia mwaka wa 2005. 

Amefanya kazi ya usimamizi na utahini wa Kiswahili na fasihi ya Kiswahili kwa 

muda mrefu katika viwango mbalimbali. Amewahi pia kushiriki katika kuandaa mtalaa na 

mafunzo ya Kiswahili na fasihi ya Kiswahili katika taasisi mbalimbali nchini Kenya ikiwemo 

K.I.E. Amewahi vilevile, kuwa mshauri na mwandalizi mkuu wa mtalaa wa Kiswahili kwa 

shule za sekondari nchini Sudan Kusini miongoni mwa shughuli zingine. Dakt. Gakuo ni 

mtunzi na mwandishi wa Makala mengi ya Kiswahili. Kadhalika ameandika hadithi fupi 

nyingi za Kiswahili, Novela, Tamthilia na Riwaya kama vile Safari ya Nyanjani, Ubabe, 

Safari ya Makerere mtawalia miongoni mwa zingine. Kwa sasa  anafunza Kiswahili (fasihi na 

mawasiliano) kama mhadhiri mwandamizi katika idara ya Sanaa, Utawala na Taaluma za 

Mawasiliano katika chuo kikuu kishirikishi cha Bomet. 

 

1.3 Usawiri wa Changamoto Zinazokumba Wazamilifu  

Katika sehemu hii tunashughulikia kiini cha makala  yetu ambacho ni usawiri wa 

changamoto zinazokumba wazamilifu katika tamthilia ya Ubabe. Changamoto hizi kwa 

mujibu wa mtunzi ni nyingi zingine zikiwa kubwa kiasi cha kutinga masomo ya wazamilifu 

hao. Zingine ni za kibinafsi ilihali nyingi zinatokana na mazingira ya chuoni wanamosomea. 

Nyingi ya changamoto hizi zinadhihirika katika sehemu ya utangulizi ya tamthilia, onyesho 

la tatu, na kuendelea. 

 

1.3..1 Athari za Vita vya Kiubabe Miongoni mwa Wakufunzi 
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Wazamilifu wanajikuta katika njia panda wanapogeuka nyasi baina ya fahali wawili 

wapiganapo idarani. Hili linawapelekea  kutamauka kabisa kinyume na shamrashamra 

walizokuwa nazo wakati wakijiunga na uzamilifu. Wanashangaa kuogundua kwamba 

walilolipapia na kulitamania halikuwa rahisi kulipata. Patashika na kinyang’anyiro cha ukuu 

baina ya mirengo miwili inayozozana ya wakufunzi idarani kinawageuza waathiriwa wa vita 

hiyo. Haya yanadhihirika pale mwanzoni mwa tamthilia tunapomkuta  Mahiri na 

Mwanamkiwa wakiwa kwenye kibarua cha ufunzaji wa muda wanapolalamikia hatima zao 

baada ya kulambishwa sakafu kimakusudi na Mbabe na jeshi lake. Mathalan, wanasema: 

 

MAHIRI: Vipi kigogo?  (akimsabahi Mwanamkiwa) 

 

MWANAMKIWA: Salama Mhenga. (akiitikia kwa madaha na mzaha) Mbona uniite 

kigogo na huku ukijua fika mambo yalivyoniendea visivyo? 

 

MAHIRI: Usijali kuinamako ndiko kuinukako eti, na wimbo mui hauombolezewi 

mwana! Hata mimi unajua naitwa Mhenga huku uhenga wenyewe nikiwa mbali nao. 

 

MWANAMKIWA: Je ushapoa mori kwani siku nyingi nimekuona     ukijipurukusha na 

kutebwereka huku umejiinamia kama kobe mtunga sheria? 

 

MAHIRI: Imebidi nijitie nguvu kwani masomo yamekuwa kama mtu anayeabiria 

mashua kuvuka bahari pana. Wajua tena bahari ni uwanja wa fujo. 

 

MWANAMKIWA:    Ikiwa bahari ni uwanja wa   fujo basi umahiri na uzamifu ni uwanja wa 

foliti. Tangia niache kufundisha eti nizamie lulu ya masomo ya shahada ya juu, nimejikuta 

nikizama ima fa ima baharini nisipate mkombozi! 

 

MAHIRI: Walisemaje kuhusu suala lako la utafiti? 

 

MWANAMKIWA: Wacha tu. Niliona giza na nyota vyote mchana! Ilikuwa siku ndefu 

sana. Ilisemekana kuwa suala lenyewe halikuwa na fokasi, na pia eti nadharia haikujitokeza! 

Utafiti unaoelekea kuwa sawa na huo, ilidaiwa kwamba uliwahi kufanyika katika idara jirani. 

Nadharia iyo hiyo nijuavyo mimi, iliwahi tumika katika kuelekeza uzoaji data, uchanganuzi 

wa data na uwasilishaji matokeo. Nilijikakamua lakini wapi! Je na kuhusu utafiti wako? 

 

MAHIRI: Suala langu lilipingwa kwa dhati. Pamoja na kuwa lilikuwa likieleweka 

barabara na nadharia kuwa wazi, ilidaiwa kuwa mada imechakaa. Kwa hiyo, ilinilazimu 

kuibua suala lingine jipya la utafiti. Fikiria ilikuwa ni baada ya kuidhinishwa kwa makala 

dhanishi na si wengine, bali wanaidara hao hao. Mbona wakangoja hadi siku ya utetezi 

kunibwaga sakafuni tena kwa nguvu na vibaya vibaya? Lo makubwa hayo! Nilibaki sakafuni 

kinywa wazi tena nikiwa nimetamauka. Nilihisi kama mtu aliyekumbana na kirimbi shingoni 

mwake. 

 

MWANAMKIWA: Na wasimamizi wako hatimaye walisemaje? 

MAHIRI:  Lipi lingine tena, ila eti nizingatie ushauri wa kikao cha idara! Hata hivyo, 

nilihisi Profesa Mbasi alikuwa amefadhaika na kuwa mwenye hisimseto. Alinipa moyo 

kwamba ningefanikiwa hatimaye, ila nihifadhi kumbukumbu za kikao kwa matumizi ya 

halafu… Alinishauri kuibua suala la utafiti katika eneo la ushairi ambalo nadhani amebobea 
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kwalo. Alinipa nakala kadha za majarida na Diwani za watunzi mbalimbali wa ushairi 

kudurusu. Alinishauri kuwasiliana naye wakati wowote nilipofikiria kuhusu suala muafaka. 

Hapa inadhihirika wazi kwamba hawakufeli ila ilibidi wafelishwe kukidhi matakwa ya 

mrengo wa Mbabe. Hatimaye, kwenye tamthilia inagundulika kwamba ilibidi uamuzi huu 

kufanywa kwa njia ya upigaji kura. Mirengo yote miwili ipata idadi sawa ya kura. Hili 

lilimpelekea mwenyekiti wa idara kupiga kura yake kutoa uamuzi wa mwisho. Ajabu ni kuwa 

mwenyekiti huyo bila ya kujali wala kubali, alipiga kura yake ili kuafikiana na mrengo wake 

uliotaka kuwafeli wazamilifu. Hili likawa na matokeo ya aina moja tu; kwamba wazamilifu 

wote waliotetea mapendekezo yao katika kikao hicho walifeli. Katika ukrasa wa 7, Mahiri 

anazungumzia kuhusu vita hivyo vya kiubabe miongoni mwa wakufunzi hao: 

 

MAHIRI: Uongozi bwana! Uongozi ni serikali. Serikali ni siri kali. Sera za kila kiongozi 

ni dhahiri kwa matendo yake. Isitoshe, kuna kidumbwedumbwe. Ni kama vita vya mafahali 

wawili. Wewe huoni hivyo? Mwenye macho haambiwi tazama! Kila idara pale chuoni ina 

hujuma zake kwa sisi kina yahe. Kuna pia mirengo ya kulia na kushoto miongoni mwa 

wahadhiri. Mashambulizi na migogoro inapotokea baina ya makundi hayo, hasa kuhusu 

mielekeo na falsafa zao tofauti tofauti, basi nyasi ndizo huungua. Itokeapo hivyo mwendo 

wetu wa kimasomo hugeuka na kuwa kama wa hombwe badala ya mambo kwenda 

kikakakaka. Wewe unadhani ni nini kiini cha kamba ya mvutano miongoni mwa 

wanataaluma hao inayotufanya kutaahari kimasomo? 

 

MWANAMKIWA:  Sababu ni nyingi. Kuna hicho kinachodaiwa kuwa PhD yaani P-H-D 

 

MAHIRI: Najua wengine wamesema kwa mzaha eti PhD ina maana “Pengine Hana 

Digrii”. 

 

MWANAMKIWA: Siyo hiyo tu, inadaiwa kuwa PhD ni asili ya wehu yaani kichaa kikali. 

Mtu anasoma mpaka akili zake zinageuka kiruu! 

 

MAHIRI: (akikubali kwa ishara ya kichwa) Naam, ‘Permanent Head Damage’. Hili 

linashadidiwa na wanasaikolojia wanaotukuza nadharia kwamba kila mwanadamu ana 

asilimia kiasi cha wehu. Ni kiwango cha wehu ndicho kinachopitilizana baina ya wanadamu. 

Wengine wakawa wamekoleza na kukolea zaidi katika wenda wazimu huo, wengine wakawa 

na kiasi tu. 

 

MWANAMKIWA: Hivi huenda hata kile tunachodhania kuwa hekima na maarifa kikawa 

ni stihizai na sarakasi tu? 

 

MAHIRI: Kama ni sarakasi basi hiyo ni sarakasi ya kipekee kwani pia ina manufaa yake 

na inatambulika kote duniani. Humfanya mja kuwa mshonde kwa waja wenzake. 

 

MWANAMKIWA: Nadhani pia hio sarakasi imetamalaki chuoni hadi kileleni kwani 

imekita mizizi. Hii ndio huenda ikawa kiini cha mambo aghalabu borongo borongo. 

MAHIRI: Ndio, pwagu hupata pwaguzi. Hata utawala wa chuo nasikia hupendelea 

sarakasi hiyo ili kuendelea kutesa. Fikiria mwenyekiti mzima asiyejali sana wateja wa chuo 

ambao ni wanafunzi na hatimaye wakufunzi. 
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MWANAMKIWA: Mbona chuo kisiwe na sera maalum ya uteuzi wa viongozi wake wa 

idara na vitivo mbalimbali au hasa kitoe mafunzo faafu kwa wakufunzi yanayohusiana na 

utawala? 

  

Kutokana na dondoo hili, inabainika kwamba vita sugu baina ya wakufunzi ni donda 

ndugu ambalo limekita mzizi vyuoni. Hali hiyo inapatikana katika vitengo vingine vya 

utawala wa vyuo vikuu kiasi cha kuendeleza ufisadi unaodumaza. 

 

1.3..2  Kubwagwa na Kufelishwa Visivyo 

Kufelishwa visivyo huko kuliwapelekea na kuliwapa jakamoyo wazamilifu hao. Wengine 

walichanganyikiwa kabisa wasijue ni kwa nini wakajitoma kwenye masomo hayo ya juu. 

Walitamauka na kupoteza ari waliokuwa nayo mwanzoni. Ndoto zao za kujikwamua na 

kujiendeleza kiakademia na kimaisha zilizima ghafla. Sababu za kufeli huko si kwamba 

walifaa kunoa, bali ni kwa sababu wanasimamiwa na wakufunzi wasiounga mkono mrengu 

wa mwenyekiti.Mapendekezo yao licha ya kuwa mazuri yanasemekana hayafai kwa sababu 

nyingi zisizoeleweka za kusingiziwa; (kwamba mada haina fokasi, mada imechakaa, nadharia 

haijitokezi vyema, utafiti sawa na huo umewahi kufanyika..nk) 

Ilibidi kukakawana na kuwaza na kuwazua tena ili kufikiria kwenda mbele tena. Hili 

ndilo tunaloliona kati ya mahiri na Mwanamkiwa wanapopiga moyo konde na kusema: 

 

MWANAMKIWA: Unaonaje bwana mkuu? Je, haifai tujikakamue na kufanya maazimio 

mapya? 

 

MAHIRI:  (akiitikia kwa kichwa) Ni kweli kabisa. Itabidi tupoteze kitu kimoja badala ya 

vyote viwili kwani, mwangata mbili moja humponya. Naona turejee chuoni tena bila kujali 

wala kubali. Turejee tena kwa kishindo. Turejelee maoni ya walimu wetu wazuri na wema. 

Turejelee mawazo yao na yale ya idara na kupiga hatua tena kwa moyo wa kutokata tamaa 

wala matumaini. 

 

MWANAMKIWA: Nakubaliana nawe mia kwa mia. Jana usiku niliota ndoto. Ilikuwa ni 

ndoto ya ajabu na ya matumaini. Niliota mimi na wewe tunakwea mlima mrefu sana tena 

uliokuwa wima kabisa. Tulianza kama mchezo huku tukikurupuka kwa madaha na mikogo 

kama wafanyavyo Watoto wanapocheza na kushindana mbele ya halaiki ya watazamaji. 

Tuliuparamia na kuukwea kwa pupa na kwa arubii. Shina lake ulikuwa kabambe nchani 

ulikuwa kabibu. Tukauparakasa. Kutanabahi, tunajikuta karibu na kilele. Tulipojaribu 

kutazama huko chini tulikoanza safari ya ukwezi, tuliona kioja. Kulikuwa mbali sana na 

isitoshe, mteremko ulikuwa mkali kiasi hatungeweza kurejea huko salama kwa vyovyote vile. 

Mara tulishikwa na hofu kubwa ya maangamizi na kujutia kuanza ukwezi wenyewe. Afua 

ikasalia moja tu, kukwea tu zaidi liwe liwalo. Tulipiga moyo konde na kuamua kujizatiti 

kuendelea. Tulichechemea na kwa uwezo wa nguzu zetu zote, tukachuchumia kileleni. Ajabu 

ni kwamba tulipofikia kilele cha mlima huo, tulishangaa kuona sehemu tambarare iliyoelekea 

na kupakana na baraste iliyokuwa na magari na wapita njia wengine. Tulichapua miguu na 

kuparakasa kuifikia barabara hiyo kuu. Gurufu yenyewe ilikuwa imesakifiwa vyema huku 

ikiwa na safu nne za magari kila upande; kulia kushoto. Mara nilizinduka kutoka usingizini 

na kujikuta napaparika kitandani huku mwili mzima umelowa kwa jasho. 
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MAHIRI: Ndoto kali sana hiyo. Kukwea daima ni kiashiria cha mafanikio maishani. 

Mlima mrefu uliochonga kwangu naona ni kiakisi cha safari yetu ndefu ya usomi iliyojaa 

vizuizi, changamoto elfu elfu na utelezi si haba. 

 

1.3..3 Kucheleweshwa Kufuzu  

Kutokana na kindumbwedumbwe cha ubabe, safari ya masomo kwa wazamilifu hao inakuwa 

ndefu kupindukia. Wanachukuwa muda mrefu kukamilisha shahada ambazo kwa kawaida 

zilifaa kuchukuwa muda mfupi wa miaka miwili au mitatu kwa uzamili na uzamifu mtawalia. 

Hili linawapelekea wengi wao  kukengeuka kwa kukosa kutimiza malengo na muda wa 

masomo yao ya juu. Kilele chake ni kudidimia kwa matumaini. Hali hii inadhihirika pia 

katika onyesho la tatu katika kigwena cha mwenyekiti wa idara. Inashuhudiwa kwamba jeshi 

la Mbabe liliathiri masomo idarani kwa kutumia hila na ucheleweshaji: 

 

MBABE: Mwambi kweli kweli kwa mambo ya wengine! Unaweza hata kutuzwa tuzo la 

shujaa wa uhinivu (anacheka kwa kejeli) Hata hivyo, kwa kweli sote tulionja asali ila 

twahitaji zaidi. (akijichekea kijingajinga) Na wewe Mjuba, leta uhondo wa kamati ya 

kiakademia! 

 

MJUBA: Bwana Mkuu, asante kwa kuniunga mkono na kwa ushauri kila nilipokujia. 

Kwa hakika mambo yalienda kama tulivyokusudia. Tuliitumia kamati hii kama uwanja wa 

vita. Kwayo, tuliwafyeka mahasidi na tukabaki wenye kusema humu idarani. 

Tuliwachunguza na kuwachuja maadui hasa wenye viherehere na kuzamisha majahazi na 

mashua ya wanafunzi wao baharini vibaya vibaya. 

 

MBABE: Pasua mbarika tujuwe ni melikebu ngapi zilizozamishwa na manowari yetu. 

 

MJUBA: Ni merikebu zote, zilizodhubutu kupeperusha beramu za mahasidi wako. Za 

mwisho mbili zilikuwa za Mahiri yule mzamifu na ya yule Bibi akiitwa nani vile? 

 

MBABE: Mwanamkiwa. 

 

MJUBA: Naam, huyo huyo Mwanamkiwa aliyetaka kujifanya Mekatili wa Menza 

katika darasa la shahada ya juu eti kwa sababu kashauriwa na wakwasi wa taaluma! Tulifanya 

juu chini kuharamisha tafiti zote zilizopewa kipaumbele na wapinzani wetu. Tulitumia mbinu 

elfu elfu kufanikisha hili. Mara tulidai utafiti kama huo unaendelea sijui Pwani au eneo la 

Ziwani, mara mada imechakaa, mara mada haikuwa na fokasi, mara nadharia haikujitokeza, 

mara utafiti haukuwa na mchango wowote wa kiakademia, mara mada haikukaakaa vizuri, 

mara mada ilikuwa finyu, mara data ya uchunguzi haingetosha kiwango cha utafiti na 

kadhalika na kadhalika. Waathiriwa walishauriwa kuibua mada nyingine kana kwamba 

uibushaji wa mada ulikuwa tendo la kurejea dukani na kununua upya bidhaa nyingine! 

Mrengu wa kushoto ukawa umechoka. Wengine walilalama. Wengine wakaudhika sana. 

Baadhi walianza kujiondoa kwa usimamizi wa wanafunzi ilihali, baadhi walisikika 

wakiwashauri wanafunzi kutafuta muelekeo kutoka kwenye ufalme, himaya na ngome yetu. 

Si hayo tu, baadhi ya wanafuu walitamauka na kuinua mikono. Kuna wale inadaiwa 

walisikika wakitoa kauli mbiu kuwa ‘bora uhai’ kutokana na kufadhaika kwao. Mchezo si 

mchezo? Safari ya kiakademia ikafanyika tata, telezi na yenye ugiligili, na wala si kama 

hasidi mmoja alivyosikika akidai eti ‘someni kwa furaha’. 
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MBABE: Shukrani Mjuba kwa ujuba na kwa kazi nzuri hasa kuhusu hilo la 

kuwakomesha na kuwatokomeza wapinzani wetu. Wewe ndiye mjuba wa wajuba wote. 

Ingelikuwa ni mimi, nigefanya vivyo hivyo au hata zaidi kukabiliana na maadui. Vita havina 

macho na wapiganapo fahari wawili, nyasi huwa hazina budi kuparurika pamoja na ardhi 

inazozihimili. Ila kuna tatizo. (Kimya) Kazi yako imeelekea kututia matatani. 

Mwenyekita kupitia kwa mshirikishi wa shahada za juu amegeuza uzamilifu kuwa 

uwanja wa vita. Lengo lake ni kudhihirisha kwamba yeye na mrengu wake ndio wenye 

kusema pale idarani. Hali inakuwa si hali tena kwa wazamilifu hasa wanosimamiwa na na 

mrengo wa pili. Mambo yanakuwa kinyume mbele kwani idara inapaswa kuwasaidia wasomi 

wake kupiga hatua badala yake idara inawatinga wasomi hao. 

 

1.3.4 Mgogoro Baina yao na Waajiri Wao 

Muda mrefu kimasomo kuliko mkataba wa livu ya masomo waliopewa unaibua changamoto 

kubwa. Muda wa livu unamalizika ilihali masomo yenyewe hayajafika hata katikati. 

Wanaelekea kuchukuliwa waongo kwani livu zinakamilika pasina wao kuwa wamerejea 

kazini. Hili linawapelekea kukaribia kukosa vyote (si masomo si kazi). Hili ndilo 

linalowapekea kina Mahiri kusema: 

 

MWANAMKIWA: Mimi nimeacha na kusitiza kazi yangu ya serikali, nikaasi hata na ndoa 

yangu, na sababu, sababu yake nini? Eti nachuchumia shahada ashirafu ya juu zaidi ili 

inizidishie tonge na kunibadilishia mchuzi; badala ya sima na maharagwe, nipate wali na 

mchuzi wa kuku wapi? Nimekuja kujutia mwenyewe, nilichokitazamia sicho ninachoelekea 

kukipata! Naelekea kutamauka kabisa na kukumbwa na huzuni juu ya kupoteza muda wangu 

bure. Naelekea kukosa mahali pa kuficha uso wangu kwa haya, majuto na tahayuri. 

 

MAHIRI: Pole sana dadangu. Nakuelewa jinsi ulivyokumbwa na mhashara hadi 

ukalazwa gangoni kutibiwa. Hata mimi niliomba livu, nikaacha kazi na kuipuuzilia mbali aila 

yangu. Nakumbuka mtoto wangu mdogo wa kike Joy aliyemzoelea babake alivyolia 

nilipowaaga yeye na mamake kuja chuoni kuzamia eti taaluma. Alilia na kupaparika 

ungedhani malaika yule kanionea jinamizi na jini likinitambalia nisijue wala kuliona 

mwenyewe. Hata sasa nafika nyumbani mara moja moja na mke naye… uk 12. 

Mjadala huu baina ya wawili hawa unaakisi changamoto hii ya kucheleweshwa 

kukamilisha masomo. Athari zake ni nyingi ikiwemo kusongwa kwa mawazo kiasi cha 

kulazwa hosipitalini. Isitoshe, wanapatwa na kimako cha ni nini watakachowaeleza aila na 

marafiki wao endapo wakose kufaulu kimasomo. Kadhalika, wamepatwa na tahayuri wasijue 

pa kuficha nyuso zao. Masomo yanageuka karaha badala ya kuwaletea raha. 

 

1.3.5 Mgogoro Baina Yao na Aila Zao 

Kuchelewa kuyatimiza malengo yao ya elimu kunawaweka kwenye njia panda kifamilia. 

Kwendea masomo hayo ya juu ni sawa na kupuzilia aila zao. Hili ndilo linalompelekea 

Mahiri kukumbukia kwa huzuni jinsi bintiye mkembe Joy, alivyolialia alipomuaga yeye na 

mamake kwenda masomoni. Hali sawa na hiyo imeshuhudiwa miongoni mwa wazamilifu 

wote. Ilibidi wote hao kupuuzilia familia zao (wake/waume na watoto), japo kwa 

muda.Wanyumba wanaelekea kuwashuku kutokana na kigezo cha muda wanaotumia 

kinyume na matarajio. Hili nalo linaelekea kuwatia aibu (kukosa la kuwaambia wanyumba, 

wanaonekana kuwa wapumbavu waliolemewa kimasomo au hasa wajanja). Mathalan Mahiri 

katika ukurasa wa 13, anakiri: 
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MAHIRI: Pole sana dadangu. Nakuelewa jinsi ulivyokumbwa na mhashara hadi 

ukalazwa gangoni kutibiwa. Hata mimi niliomba livu, nikaacha kazi na kuipuuzilia mbali aila 

yangu. Nakumbuka mtoto wangu mdogo wa kike Joy aliyemzoelea babake alivyolia 

nilipowaaga yeye na mamake kuja chuoni kuzamia eti taaluma. Alilia na kupaparika 

ungedhani malaika yule kanionea jinamizi na jini likinitambalia nisijue wala kuliona 

mwenyewe. Hata sasa nafika nyumbani mara moja moja na mke naye… 

 

MWANAMKIWA: (anamkatiza na kudakiza) Mke ameanza kukushuku mapenzi 

umeyatia maji pengine hata una wa kando… 

 

MAHIRI: Siyo hiyo tu, anauliza kwani shahada ya miaka mitatu imegeuka na kuwa ya 

miaka mitano? Kwake mwezi mmoja ni sawa na mwaka! Nashindwa kumweleza kwamba 

nimesakama. Wakati mwingine hutaka kumpasulia mbarika lakini nikajizuia kwa kuchelea 

 

MWANAMKIWA: Najua unachelea kujiumbua mwanamume wewe wa Kiafrika. Ubabe 

dume utawamaliza nyinyi kaka zetu. Au unachelea mke atachapuka na kuchungulia nje kwa 

kuzidiwa na mihemko na jazba! 

 

MAHIRI: Si vile hasa, ila wenye haya wana mji wao. Wajua tena ada ya mja ishanena 

muugwana ni kitendo na kwamba, subira yavuta kheri. Leo mimi na wewe tumesadifu 

kujikuta humu tukifanya kibarua huku siku za livu zetu zikiyoyoma. Karibuni tutapata barua 

na ilani za kurejea kazini. Mara tutajikuta kwenye njia panda tusijue kuinua mikono kuhusu 

masomo na kurejelea amali zetu, au tuinue mikono kuhusu kazi na kurejelea masomo liwe 

liwalo. Kwa vyovyote vile, kuna gharama inayohitaji uhasibu tena wa hali ya juu! 

Mahiri anadhihirisha kuwa wazamilifu wamo katika njia panda hivi kwamba “tusijue 

kuinua mikono kuhusu masomo na kurejelea amali zetu, au tuinue mikono kuhusu kazi na 

kurejelea masomo liwe liwalo…’  Yote hayosi kutokana na kulemewa kutokana na 

kushindwa kimasomo. Ni kutokana na uhasama uliopo idarani kwa wazamilifu hao kutokana 

na vita vya kiubabe. 

 

1.3..6  Msongo wa Mawazo 

Pilka pilka za kimvutano zinawapekea wengi wa wasomi hawa kupatwa na ugonjwa wa 

mawazo. Ugonjwa huo unatokana na Mhashara ambao nao unasababishwa na kuwaza na 

kuwazua kupindukia.Wengine wao kama Mwanamkiwa, wanalazwa hospitalini  na kuwa 

katika hali mbaya kiafya. Isitoshe hili linaibua majuto ya kuchelea  kuanza wasichoweza 

kumaliza! Hili ndilo analolidokeza Mahiri anapomliwaza Bi Mwanamkiwa kwa kusema: 

 

MAHIRI: Pole sana dadangu. Nakuelewa jinsi ulivyokumbwa na mhashara hadi 

ukalazwa gangoni kutibiwa. Hata mimi niliomba livu, nikaacha kazi na kuipuuzilia mbali aila 

yangu. Nakumbuka mtoto wangu mdogo wa kike Joy aliyemzoelea babake alivyolia 

nilipowaaga yeye na mamake kuja chuoni kuzamia eti taaluma. Alilia na kupaparika 

ungedhani malaika yule kanionea jinamizi na jini likinitambalia nisijue wala kuliona 

mwenyewe. Hata sasa nafika nyumbani mara moja moja na mke naye… 

 

MWANAMKIWA: (anamkatiza na kudakiza) Mke ameanza kukushuku mapenzi 

umeyatia maji pengine hata una wa kando… 
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MAHIRI: Siyo hiyo tu, anauliza kwani shahada ya miaka mitatu imegeuka na kuwa ya 

miaka mitano? Kwake mwezi mmoja ni sawa na mwaka! Nashindwa kumweleza kwamba 

nimesakama. Wakati mwingine hutaka kumpasulia mbarika lakini nikajizuia kwa kuchelea uk 

12 

Hapa, Mwanamkiwa anakuwa kielelezo tu cha madhara ya afya kutokana na msongo 

wa mawazo yanayowakumba wazamilifu chuoni. Wengi wa wazamilifu hao wanaelekea 

kupatwa na matatizo ya kiakili kutokana na kulemewa au kulemazwa kimasomo. Hali 

inakuwa tete na telezi kama mtunzi anavyokiri katika baadhi ya kazi zake. Mahiri na 

Mwanamkiwa wametumiwa kama wahusika watunzi wanaoakisi msimamo na falsafa ya 

mtunzi huyu. Ni dhahiri kwamba mtunzi kakereka si kidogo kutokana na mambo 

yanavyokwenda katika taasisi ya masomo ya juu. Kwa maoni yake, wanafunzi wanafaa 

kusoma kwa furaha na kufuzu kwa muda uliotengewa shahada husika. Haiyumkiniki ni vipi 

na ni kwa nini vyuo vikuu vikageuzwa uwanja wa vita miongoni mwa wenye nguvu na hivyo 

kuwabughudhi na kuwatinga wateja wa vyuo hivyo ambao ni wanafunzi wasiokuwa na hatia. 

Isitoshe, wateja hao wameshalipia kikamilifu karo za masomo hayo. Inapotokea kwamba 

wamejikuta katika kinyang’anyiro hicho cha vita, wanashindwa wafanye nini ili kujikusuru 

na jinamizi linalowakabili. 

 

1.3.7  Kujikuta Njia Panda 

Wazamilifu wanajipata wamechanganyikiwa na kuwa katika hali ya switafahamu. Bidiii 

walizokuwa nazo mwanzoni zinayeyuka na kuwaacha wakishangaa na kujihurumia. 

Wanagundua kwamba walichokienzi, kukitamani na kukitaka tokea mwanzo hawakukijua 

vyema. Ilikuwa ni kama kujipalia makaa ya moto na kukimbiza tufani. Wanapotanabahi, 

wengi wao wanachukia uzamilifu,  wanajichukia na kuchukiwa kila kinachoendana na 

masomo haya si wakufunzi, si idara si utawala wa chuo, si sheria za chuo  si nini. Hili ndilo 

linalomfanya Mahiri na Mwanamkiwa kukiri: 

 

MWANAMKIWA: Sheria, sheria za huku Uafrika zimewekwa kumhujumu mnyonge na 

kumtetea mwenye nguvu. Visa kama hivyo vimezidi kuogezeka vyuoni. Wanafunzi wajanja 

wameamua kutumia ugiligili uliopo wa sheria za kukabiliana na shutuma za nyanyasa 

mapenzi kuwachimbia walimu wao. Aibu iliyoje? Na watawala nao ni kama wenye njaa ya 

kadhia za namna hiyo! Hayo ni matumizi mabaya ya mamlaka. Ona sasa tulivyowekewa 

sheria za kutuangamiza kabisa, ilihali sisi tumejikakamua na kutenda lililobidi ila tukachezwa 

shere! Mkoloni bwana hakuenda, alibadilisha tu umbo. Ukoloni ungalipo hata kwenye taasisi 

na vyombo vya nchi. Ni ukoloni huo unaovuruga mambo ya elimu idarani. 

 

MAHIRI: Isitoshe, cha mno pia ni ubabe. Ni sawa na tunayoyashuhudia kila uchao 

katika ulingo wa siasa. Kila kiongozi anajizatiti kutangaza mrengo wake wa siasa. Timu zao 

nazo zimepewa majina ya ajabu ajabu; ‘Tanga Tanga’, ‘Kieleweke’, ‘Handishake’, ‘wiper’, 

‘mashinani’, ‘azimio’, ‘Kenya Kwanza’ na kadhalika. Kila mmoja hutaka kudhihirisha yeye 

ndiye mwenye kusema kuanzia siasani hadi utawalani. Vyuoni kuna kukurukakara za 

ushindani. Kila mhadhiri hutaka kudhihirisha kwamba yeye binafsi ndiye aliyebobea 

kuwazidi wenzake. Maisha ni kinyang’anyiro eti. Ni enzi ya ‘kuwajua watu’ kama 

ilivyodaiwa na mkuu mmoja Kenya! Hujaona wanavyojitapa darasani? 

 

MWANAMKIWA: Eh tena sana (akiigiza) ‘mimi nimesomea na kuchapa kazi 

ughaibuni…kule ng’ambo ulimwengu wa kwanza…asili na kitivo cha maendeleo ya 

ulimwengu. Umemsikia nani mtu kama mimi humu chuoni? Shahada yangu ya uzamili ni 
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nzito kuliko ya uzamifu kutoka ulimwengu wa tatu. Nikiongea kuhusu uzamifu, nastahili 

kuwa kwenye utingo hasa wa chombo cha chuo hiki! Hiyo ni shahada ya kupata wala si ya 

kupewa kama hizi zinazoringiwa humu Afrika. Hata hayo mashangingi yangu sijui mangapi 

vile, nimeyanunua kwa madola kutoka maduka ya magari katika ulimwengu wa kwanza. Si 

mauzo ya mitumba kutoka ughaibuni kama hayo yanayoendeshwa na wengine chuoni humu 

ha!’  

 

MAHIRI: (anacheka kwa kuathirika na maigizo na maneno ya Mwanamkiwa) Hivi 

wewe binafsi ukiwa mhadhiri na profesa mwanandamizi idarani humu utafanyaje? 

 

MWANAMKIWA: Wala usiniulize. Huo utakuwa wakati wangu wa kujisheua na 

kujitanua! Utakuwa wakati wangu kujua kilichonikengeusha na kunisagasaga miaka mingi. 

Aisee! Nakuapia kila mwanafunzi wangu atajua nilivyoteseka kufikia kiwango hicho cha 

ufanisi. Nitalipiza tu kisasi mimi! Taamali hilo. (anashangaa kumuona mwenzake 

alivyomkazia uso na kumtazama kwa jicho la bezo) uk 11 

Dondoo hili linadhihirisha athari ya vita vya kiubabe kwa wazamilifu. 

Wanaulinganisha udhalimu wanaopitia na ukoloni mamboleo. Hii ndio inayomfanya 

mwanamkiwa kuungama kwamba mkoloni hakung’atuka eti kwamba alijibadilisha tu sura. 

Wanaona udhalimu huu kama matumizi mabaya ya mamlaka ambayo yanaelekea 

kumuangamiza mnyonge asiyekuwa na haki. Wanalinganisha kinyang’anyiro hiki na hali ya 

vuta nikuvute ya siasa nchini Kenya ambapo wanasiasa inadaiwa huraruana bila huruma. 

Pamoja na hayo, wanalinganisha uozo huu na ubaguzi, kudhuluma kwa wanyonge na 

wasiokuwa na hatia. Wanazungumzia majitapo ya wahadhiri kama si kitu cha kufaharikia ila 

cha kuaibisha. Kwa upande mmoja tunaona athari hasi ya kimstakabali ya hayo kwa baadhi 

ya wazamilifu. Mwanamkiwa anatamani pia kupata nafasi ya kujilipizia kisasi endapo 

atabahatika kuwa profesa katika chuo kikuu. Inamlazimu Mahiri kumkemea na kumwambia 

haifai binadamu kulipiza kisasi. 

 

1.3.8 Wasiwasi Hofu na Woga 

Hali tete ya kimasomo inawafanya wazamilifu kupatwa na wasiwasi. Hili linawanyima 

furaha ya kuendelea na maisha ya kila siku. Japo tunawaona wakitia bidii ya hali ya juu 

kimasomo tunawaona wakiwa na hofu ya huenda wasifue dafu masomoni hayo. Wazamilifu 

wanadhihirisha ujasiri na uelewa masomo kupitia darasa la Profesa Mzee wanapowasilisha 

hoja faafu walizozitafitia kuhusu mawazo ya Plato kuhusu ushairi. Hadhira ya wasomaji 

wanagundua kuwa licha ya Profesa Mzee kuwa mahiri katika ufundishaji, wanafunzi wake 

wanaelekea kuwa kama yeye kutokana na juhudi wazozitia masomoni.  

Kadhalika, tunawaona wakifanya mwigo wa mawasilisho ya mapendekezo yao. 

Kipindi hicho kinadhihirisha kwamba baadhi ya wazamifu hao akiwemo Mahiri, 

Mwanamkiwa na Bi Maridhia kwa kuwataja tu wachache wamebobea katika masomo ya 

shahada za juu. Baadhi hata wako tayari kuchukuwa nafasi za ukufunzi vyuoni endapo 

wanaweza kupewa fursa hiyo. Isitoshe, kupitia vikao vya wahadhiri kikiwemo kigwena cha 

mwenyekiti, tunagundua kwamba Mahiri alikwangura alama ya A katika kila kozi 

aliyofunzwa chuoni. Mwanamkiwa naye alipata A katika karibu kozi zote isipokuwa chache 

mno alizopata B.  Hilo na kwa kuwa kashauriwa na mrengo wa Prof Mzee kuhusu utafiti, 

lilipelekea baadhi ya wakufunzi pinzani kumkejeli kama aliyelelekea kuwa shujaa kama Bi. 

Mekatilili wa Menza. 

Wazamilifu walijua tu njia moja ya kukabiliana na hofu na uoga  uliowakumba. Njia 

hii ni kujitahidi zaidi chambilecho Mhusika Mtiki katika Shamba la Wanyama. Hata baada ya 
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kufanya zoezi la wasilisho mwigo na kila mmoja kujizatiti kukabiliana na kikao chenyewe 

cha utetezi, tunaona wakiwa wachangamfu ila wenye uoga hofu na wasiwasi. Tunaambiwa 

hivi: 

  

Maktabani mwa idara. Wazamili na wazamifu wako kwenye shamia. Wanang’ang’ana 

kupiga nakshi na msasa mapendekezo yao kabla ya kuyawasilisha rasmi katika kikao cha 

utetezi idarani. Wengi wanaonekana wenye wasiwasi ijapo wanajikaza kuandaa ‘Power 

Point’ za mapendekezo yao ya utafiti yanayotarajiwa kuwasilishwa kwenye kikao rasmi 

cha idara baadaye. Wanafanya kujikumbusha na kukumbushana hatua na masharti 

maalum na muhimu kuhusu uwasilishaji tarajiwa. 

  

MAKINI: Ndugu wapenzi wa taaluma (akiwaashiria wote ukumbini) leo ni siku ya siku. 

Leo ni siku tukufu. Leo ni leo kwani asemaye kesho ni muongo. Ni siku muhimu na ya 

kihistoria kwani hata safari ya maili elfu huanza kwa hatua moja. Kwa wote watakaofanikiwa 

kusonga mbele, daima leo itabaki tarehe ya kumbukizi maishani. Nina furaha kubwa 

kuwaalika wote kwenye hafla hii ili kila mmoja wetu atufae sote kwa moja au mawili yaliyo 

muhimu. Pia nina furaha kuwatambulisha wenzetu ambao tumewapeza kwa muda mrefu. 

Kaka Mahiri na Dada Mwanamkiwa karibuni sana na mjisikie nyumbani. Na kwa kuwa 

kichwa cha kuku hakihistamili kilemba, naomba mniruhusu kuutwaa wadhifa wa kaimu 

kiranja wa darasa na kumpisha sogora kamili kutekeleza wajibu wake wa kutuongoza kwa 

shughuli hii muhimu. Hamna haja ya kuandika kwa mate ilihali wino upo. (akimwashiria 

mahiri) Karibu msharafu kiongozi wetu. 

 

MAHIRI: (akinyanyuka huku akipigiwa makofi) Asante sana kaka Makini. Wahenga 

hawakukosea walipoamba kuwa mbiu ya mgambo ikilia kuna jambo, na kwamba kuinamako 

ndiko kuinukako! Sote tumetoka mbali. Mbali sana huko bahari ya saba kulikojaa mawimbi 

na vingi vitimbi. Nadhani yote mwafahamu masaibu yaliyonisibu kiasi cha kutamauka na 

kukata tamaa kabisa kama mnyonge. Mnyonge hana haki. Leo mnanivisha kilemba na 

kunifanya nihisi hoi kama huyo kuku asiyestahili kilemba kichwani pake. Nilikuwa hata 

nimesahau kabisa jukumu la ukiranja kwani nilisalimu falsafa kuwa bahari hailindwi. Kabla 

ya kuendelea, naomba kumkaribisha dadangu Mwanamkiwa (akimwashiria) aseme 

machache. 

 

MWANAMKIWA: Asante sana Kaka. Kwa kweli kama alivyokwisha kutanguliza ndugu 

Makini, leo ni siku kuu. Ni siku ya kuzoazoa kila kilichozambaratika na kuvunjikavunjika 

kama vigae mara elfu. Ukweli ukidhihiri, uongo hujitenga. Sisi kama wanafunzi ni wateja 

muhimu wa chuo kikuu. Tumelipia ada na karo ya kuwa hapa. Tumejitolea mhanga kwa jino 

na ukucha kujiendeleza kielimu na hivyo kukiongezea sifa za kitaaluma chuo hiki. Lakini 

aghalabu tumejikuta katika njia panda hadi tukachanganyikiwa. Tukasahau kabisa haki zetu 

kama wadau muhimu wa idara na chuo kizima. Tukaishia kudata kati ya migogoro ya watu 

wengine ambao kimaisha, wameshafika! Tukasahau siri ya nguvu za umoja wetu. Tukasahau 

sauti ya dhiki ya wanyonge waliosetwa ndio silaha yao! Leo tumeamua kwa kauli moja mimi 

na kakangu Mahiri kujitoma tena kwenye uga huu wenye utelezi na changamoto si haba. 

Tunaomba nyote tushikane bega kwa bega tupigane na adui mmoja. Adui huyu ni mtu yeyote 

atakae kutuponza na kututinga na safari yetu ya kiakademia. (akielekeza mikono kwa 

wanafunzi wenzake kama ishara ya kuwasihi kufanya jambo) Je mtakubali tushirikiane? 

(mara wanafunzi wote wanashangilia na kupiga makofi huku wakionyesha ishara ya 
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kidole gumba kama kiakisi cha kuunga mkono hoja iliyotolewa. Anaondoka jukwaani na 

kumwacha Mahiri kutamba.) 

 

MAHIRI: Umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Tunafaa kuhurumiana na kusaidiana 

kwani, akufaaye kwa dhiki ndiye rafiki. Nimekubali kuendelea kuwa kiranja wenu. Tafadhali 

nitakapowaita pale haja ya kudhihirisha nguvu ya umoja wetu itakapohitajika naomba 

mjitokeze kwa dhati. Na sasa naomba tuliingilie moja kwa moja suala na ajenda yetu muhimu 

ya leo kwani wakati una mabawa. Kutufungulia mjadala wa leo, nitamwalika mkuu wetu 

Mwangwi atushauri na kutupa muelekeo faafu. Uk 17 

Hapa inadhirika wazi bidii wanazotia wasomi hawa wa shahada za juu ili kufanikiwa 

kaika masomo yao. Wanaandaa mawasilisho yao ya ‘powerpoint’ kama ilivyo ada ya idara. 

Isitoshe, umoja wao unadhihrika wanapotia shime ya kushikana bega kwa bega kutekeleza 

kazi hii muhimu. Kiongozi wao wa kikao ambaye ni Makini anadhihirisha waziwazi kwamba 

huenda baadhi yao wakakosa kufanikiwa katika kikao kinachotarajiwa karibuni, ila kwamba 

kwa wale ambao wangefanikiwa basi siku hiyo ya maandalizi itageuka na kuwa ya 

kumbukizi maishani. Ni dhahiri hapa kwamba jitihada haziondoi kudra. Wazamilifu hawa ni 

kama mtu afumaye pengine gizani kwa kubahatisha tu, huenda asipate au akapata. Tunajua 

kiini cha kauli mbiu hii ni kwamba mambo hayana budi kuamuliwa na wenye kusema ambao 

ni Mbabe na jeshi lake. Hayo ndio yanayowapa wasomi hao wasiwasi. Masomo haya 

yanawaogofya wasijue kama watafaulu japo wasiwasi unawapa kutia bidii zisizo na kifani 

katika maandalizi, na kukifanya kikao cha utetezi wa mapendekezo kinakuwa kama siku ya 

kiama. 

 

1.3.9  Athari Hasi Kimstakabli 

Baadhi ya athari hasi kama tulivyokwisha dokeza hapo juu ni pamoja na wengine kutaka na 

kuamua kulipiza kisasi.  Mfano mzuri hapa ni wa  Mwanamkiwa ambaye anatamani awe 

profesa ili naye ajilipizie kizazi kwa kuwatesa wanafunzi wake. Kwa jumla hali tete ya 

masomo idarani inaelekea kuibua uwezekano wa kuiga uovu na ubaya wa wahadhiri wabaya. 

Wahadhiri hao wana sifa ya ubaguzi, ubinafsi, majitwezo, ulafi, ufisadi, udhalimu, hila na 

uhinifu miongoni mwa maovu mengine. Tunayashudia haya kupitia kwa kigwena cha 

mwenyekiti. Mwenyekiti anawapenda na kuwastahi sana kama watu wake anapowahutubia 

huku akidai ni wakati wao sasa wa kutamba na kula. Anasema: 

 

Kwenye kigwena cha mwenyekiti wa idara. Washirika wake ambao ni wahadhiri idarani 

wanaomuunga mkono ambao wengi wao ni wakuu wa kamati mbalimbali za idara 

wamekutanika kupanga mambo na masuala mbalimbali chini ya uelekezi wa mwenyekiti. 

  

MBABE: Karibuni na asanteni kwa kufika kwa kikao cha leo ambacho natumahi 

kitakuwa kifupi kwa sababu mimi nina mkutano wa ‘Senate’ unaoanza kwa muda mfupi ujao. 

Naomba mmoja wetu atufungulie kwa maombi. (kimya Mwalimu Mgobo anajitolea 

kuwaongoza kwa maombi ya ufunguzi, anadodosa maombi hayo kwa njia inayodhihirisha 

hakuwa na uhakika kuhusu kiini cha kigwena chenyewe. Maombi yanapokamilika, kila 

mmoja anaitikia kwa ‘Amina’)  

 

MBABE: Natoa shukrani zangu za dhati kwenu nyote watu wangu. Ninapowaita watu 

wangu, ninafanya hivyo kwa mazingatio kwani kama mjuavyo, akufaaye kwa dhiki ndiye 

rafiki. (kimya) Mliposimama nami dhidi ya mahasidi wangu mlinifaa.  Isitoshe, kwa kuwa 

safari ingali ndefu, tutazidi kuandamana na kuambatana unyo unyo, mundu khu mundu hadi 
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mwisho. (kimya) Ninyi ndio masikio yangu, macho yangu na kinywa changu. Ninyi ndio 

nyundo yangu na zana zangu za vita hii. Ushindi wangu utakuwa ni ushindi wenu. Vita 

vyangu vitakuwa vyenu, na safari yangu itakuwa safari yenu. (kimya) Ni wakati wetu sasa wa 

kusema na kuelekeza sera na utawala wa idara. Mla ni mla leo… waliosema jana na 

kushamiri na jana, tumekwisha wakamata na kuwadhibiti! Tumekwisha waangusha na 

kuwabwatabwata. Tumekwisha wasagasaga na kuwabwaga! Nani kama sisi? (wote wanapiga 

makofi na kushangilia hotuba ya Bosi wao) Haya sasa nataka nisikie mlivyoshinda adui 

zetu kwa awamu ambayo imepita, mmoja baada ya mwingine. (kimya) tuanzie kwa Rafiki 

wangu wa tangu na tangu Makongoro (akimwashiria Daktari Makongoro) 

 

MAKONGORO: Asante sana Boss kwa kunipa fursa hii. Mimi husema daima kwamba 

wembe ni ule ule! Na kazi ya wembe ni kunyoa, kunyoa na kunyoa. Chini ya uongozi wangu, 

kamati ya mgao imehakikisha imewafaidi marafiki kwa kazi za ufunzaji wa kozi za ziada na 

za kulipwa. Kila shujaa wako alipokea kozi tatu za kufundisha ambazo alilipwa na chuo na 

hivyo kuboresha hali zao za kifedha wakati huu mgumu wa kiuchumi. (kimya) 

 

MBABE: Ulitumia mbinu ipi kutekeleza na kuhifadhi siri, kwani penye kuku wengi…? 

 

MAKONGORO: Mbinu rahisi Boss. Akili! Nilitumia akili. Akili ni mali Bwana. Nilitangaza 

theluthi moja ya idadi yote ya kozi za ziada kila mara huku nikiwaonya walimu kuwa kozi 

zilikuwa chache na huenda wengine wasipate kozi yoyote ile. Hili lilifanya wahasidi wengi 

kufa moyo na kutojihusisha na uombaji wa kozi hizo, wakiogopa kuaibika kwa kukosa 

kupata. Halafu baadaye nikapakuwa chungu kizima na kuwalisha washujaa. Wakala 

wakashiba ha! 

 

MBABE: Mbinu hizo lo! Wewe ni shetani kweli kweli. Mbedui wa wabedui wote. 

Mkala mkasaza. Yakabaki makongoro tu! Anacheka kwa kejeli. (kriya) Na Makuruhu je ni 

vipi clientele ukurutu na ukuruhu wako mara hii? 

Tunamwona mbabe jinsi alivyojifunga masombo na kusimama kidete kuhakikisha 

utawala wake dhalimu unaendelezwa na kudumishwa idarani. Anatumia vibraka na 

vibarakala wake ambao ni wahadhiri waliofuzu kikamilimu na ambao wanajua lililo jema 

kutendwa ila kinyume na hayo wamegeuka na kuwa majitu yasiyokuwa na huruma. Mbabe 

anawaita ‘watu’ wake yaani watu wanaofanya kazi ya ujalibosi pasina kutumia akili zao 

wenyewe. Wanaridhia na kuitikia kila anachosema bosi wa na kutekeleza kikasuku.  

Wamegezwa vizuu na vikaragozi vya kumtumkia bwana wao. Akisema waende kulia 

au kushoto, wanaende bila ya swali. Anawaita vilevile marafiki wake. Hili linawafanya 

kujisikia vyema wanaposhirikiana naye kutekeleza maovu dhidi ya “mahasidi” wao idarani. 

Anawaita vilevile macho na masikio yake. Kazi yao ni kutazama na kusikia kila 

kinachoonekana na kinachosemwa na maadui wao na kumpelekea mkubwa wao habari. Hili 

linadhihirisha walivyoshuka chini kimaadili na kifalsafa hadi kutekeleza wajibu sawa na wa 

mtu  ambaye hakwenda shule hata siku moja kusoma. 

Kadhalika, Mbabe anawaita ‘Nyundo’ yake. Hapa ana maana kwamba ni hao hao 

washirika wake wanaotekeleza miradi yake ya kuhujumu wenzao na watu wengine pale 

idarani. Washirika hao ndio fimbo inayochapa ya Mbabe. Hili la kuchapa tunaliona likitokea 

kwa viongozi mbalimbali wa vitengo tofautitofauti idarani kutokana na wanayokiri wenyewe 

katika kigwena hicho. Wa kwanza na Prof Makongoro ambaye ndiye mwenyekiti wa kamati 

ya mgao wa kazi idarani. Anatumia hila na njama kutekeleza kazi yake kwa kupendelea 

upande wa Mbabe. Hili linapelekea kwa wao kujipatia mtaji kutokana na mafunzo ya ziada 
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pale idarani wakati wapinzani wao wakila mwande. Kamati zote zina hujuma humo idarani. 

Kuna pia, kamati ya Safari za nyanjani, kamati ya jarida la idara, kamati ya masilahi na 

kamati  ya uzamilifu. Kamati zote hizi zinatekeleza amri ya upunjufu na udhalimu wa Mbabe 

dhidi ya mapinzani wao wakiwemo wanafunzi wanaoelekezwa kuhusu utafiti na wahadhiri 

wa upande kinzani. Hili nalo linakuwa na athari kubwa kwa wazamilifu. Linawafanya 

wengine wao kutotaka kuendelea na taaluma husika 

Wawili hao wanashurutishwa kurejelea mada zao za awali walizoachana nazo 

kutokana na uamuzi wa idara. Inadhihirika kwamba tayari wawili hao wameandaa mada 

mpya za utafiti na kuyasahau ya nyuma. Hata hivyo, inawalazimu kufuata ushauri wa wengi 

kwani wengi wape… hili linaudhi na kuumiza nyoyo sana. Katika kifungu hiki vilevile 

tunapata habari za janga la Uviko 19 yaani Korona. Inadhahiri kwamba tamthilia hii 

iliandikwa wakati janga hilo lilikuwa linatesa dunia nzima.  Ni wazi kwamba vyuo vingi vya 

masomo vilifungwa kutokana na hatari ya ugonjwa huu na kwamba vyuo vikuu kwa kuwa 

havikuwa na sera yoyote ya kukabiliana na gonjwa hilo, vilitegemea ushauri na uelekezo wa 

wizara ya afya. Tunatambua hapa pia licha ya changamoto za masomo zilizosababishwa na 

idara kwa wazamilifu hawa na wenzao, wawili hawa walikuwa wanafunzi bora wa kiwango 

cha A masomoni. 

Kikao hiki kinakuwa mwanzo tu wa vikao vingi vingine. Wanajikuta  kwa vikao vingi 

vya ziada. Wawili hao wanalazimika kukutana na wasimamizi wao wa zamani  pamoja na 

wasimamizi wengine  wapya. Hili nalo linawaweka kwenye mzunguko usiokuwa na 

kifani.Wanachukuwa muda mrefu kuzungukia maswala yale yale ambayo tayari 

walishashughulikia zamani na kuwafanya kuwa na kazi za ziada bure bilashi. Mahiri na 

Mwanamkiwa wanashughulikia mada mpya ambazo baadaye haziendelezwi kamwe na 

kulazimika kurejelea yote waliokwisha kusahau na kuanza upya au kuendelea mbele. Wakati 

huo huo, wasijue kama ndio mwazo mkoko unaalika maua au ndio mwanzo mwanzo wa 

mwisho wa safari yao ya masomo unaanza. 

 

1.4 Hitimisho 

Makala haya yamejizatiti kuchunguza changamoto zinazowakumba wasomi wa ngazi za juu 

zaidi katika vyuo vikuu Kenya na kwingineko duniani.Changamoto zinazowakumba 

wazamilifu ni nyingi kama tulivyodokeza hapo juu. Baadhi ya changamoto hizo kama 

tulivyoona zina madhara mengi ya kijamii kiafya, kiuchumi na hata kimstakali kwa wasomi 

hao ambao ndio mhimili wa uendelevu wa taaluma anuai nchini na duniani kote. Changamoto 

hizi zafaa kusuluhishwa ili kuboresha masomo ya shahada za juu. Ni kweli kama 

tulivyodokeza kwamba wasomi wa kiwango cha juu ndio wataalamu wa kesho. Uzamilifu 

hivyo basi ni kiungo cha uendelevu wa taaluma anuai zinazosomewa katika vyuo vikuu 

nchini na kwingineko. Baadhi ya changamoto hizi zinaweza kutatuliwa ila zingine ni za 

kimfumo ambazo zinahitaji kuudurusu na kuurekebisha mfumo mzima wa utawala vyuoni. 

Zingine zinahitaji upigaji msasa na uimarishaji wa asasi mbalimbali za jamii nzima. Ni 

matumaini yetu kwamba makala haya yatakuwa kihamasisho kwa wadau mbalimbali 

kutafakari na hatimaye kuibua tatuzi ya matatizo ya changamoto hizo zilizo tisho kubwa kwa 

elimu nchini na kwingineko duniani. 
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